1. Thuốc Lodextrin là thuốc gì?
Thuốc Lodextrin là sản phẩm của công ty Agimexpharm với thành phần Paracetamol, Loratadin, Dextromethorphan hydrobromid bào chế dưới dạng viên nén được sử dụng để điều trị giảm các triệu chứng cảm cúm: Ho, sốt, nhức đầu, đau nhức khớp và bắp thịt, nghẹt mũi, chảy nước mũi, chảy nước mắt, ngứa mắt, viêm xoang kèm viêm mũi dị ứng.
2. Thành phần thuốc Lodextrin
Paracetamol…………………………………..……. 500mg
Loratadin………………………………………….…. 5mg
Dextromethorphan hydrobromid………………….. 15mg
Tá dược vđ………………………………………….. 1 viên (Microcrystallin cellulose 101, Croscarmellose natri, Povidon K30, Magnesi stearat, Hydroxypropyl methylcellulose 6C, Titan dioxid, Phẩm màu Patent Blue, Phẩm màu vàng Quinolin lake, Polyethylen glycol 6000, Polysorbat80, Talc).
3. Dạng bào chế
Viên nén dài bao phim màu xanh, một mặt trơn, một mặt có gạch ngang, kích thước 8 mm x 17,5 mm.
4. Chỉ định
Giảm các triệu chứng cảm cúm: Ho, sốt, nhức đầu, đau nhức khớp và bắp thịt, nghẹt mũi, chảy nước mũi, chảy nước mắt, ngứa mắt, viêm xoang kèm viêm mũi dị ứng.
5. Liều dùng
Liều thường dùng như sau:
- Người lớn và trẻ em > 12 tuổi: Uống 1 viên/lần x 2 lần/ngày.
- Bệnh nhân suy gan hoặc suy thận: Uống 1 viên/ngày, chia 2 lần hay uống cách ngày.
Các liều dùng cách nhau từ 6 - 8 giờ.
6. Chống chỉ định
- Quá mẫn với các thành phần của thuốc.
- Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, suy thận hoặc suy gan nặng.
- Ho ở bệnh nhân hen, suy hô hấp, glaucoma, phì đại tiền liệt tuyến, bít cổ bàng quang.
- Bệnh nhân đang dùng IMAO.
- Trẻ em < 12 tuổi.
7. Tác dụng phụ
Tác dụng không mong muốn của paracetamol hiếm gặp nhưng phản ứng dị ứng bao gồm phát ban da có thể xảy ra. Phản ứng da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson, hội chứng Lyell, hoại tử biểu bì nhiễm độc, mụn mủ ban đỏ toàn thân cấp tuy hiếm xảy ra, nhưng có khả năng gây tử vong. Nếu thấy xuất hiện ban hoặc các biểu hiện khác về da, phải ngừng dùng thuốc và thăm khám thầy thuốc.
Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Nếu thấy sốt, bọng nước quanh các hốc tự nhiên, nên nghĩ đến hội chứng Stevens-Johnson, phải ngừng thuốc ngay. Quá liều paracetamol có thể dẫn đến tổn thương gan nặng và đôi khi hoại tử ống thận cấp.
Đã có báo cáo về rối loạn máu bao gồm giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu và mất bạch cầu hạt nhưng không nhất thiết là mối quan hệ nhân quả liên quan đến paracetamol.
- Liên quan đến dextromethorphan
Thường gặp: ADR >1/100
Toàn thân: Mệt mỏi, chóng mặt.
Tuần hoàn: Nhịp tim nhanh.
Tiêu hóa: Buồn nôn.
Da: Đỏ bừng.
Ít gặp: 1/1000 < ADR < 1/100
Da: Nổi mày đay.
Hiếm gặp: ADR < 1/1000
Thỉnh thoảng thấy buồn ngủ nhẹ, rối loạn tiêu hóa.( sửa lỗi phông chữ về văn bản thường)
Thông báo cho người bệnh thuốc có thể gây buồn ngủ, tránh dùng cùng các thuốc ức chế TKTW và rượu.
- Liên quan đến loratadin
Loạn nhịp thất đã xảy ra khi điều trị với một số thuốc kháng histamin H1 thế hệ thứ 2. Điều đó không xuất hiện khi điều trị bằng loratadin.
Khi sử dụng loratadin với liều lớn hơn 10mg hàng ngày, những tác dụng phụ sau đây có thể xảy ra:
Thường gặp, ADR > 1/100
Thần kinh: Đau đầu.
Tiêu hóa: Khô miệng.
Ít gặp: 1/1000 < ADR < 1/100
Rối loạn hệ miễn dịch: Phản ứng quá mẫn (bao gồm phù mạch và choáng phản vệ).
Thần kinh: Chóng mặt.
Hô hấp: Khô mũi và hắt hơi.
Khác: Viêm kết mạc.
Hiếm gặp, ADR < 1/1000
Thần kinh: Trầm cảm, co giật.
Tim mạch: Tim đập nhanh, loạn nhịp nhanh trên thất, đánh trống ngực.
Tiêu hóa: Buồn nôn, viêm dạ dày.
Rối loạn da và mô dưới da: Ban da, rụng tóc, nổi mày đay.
Chuyển hóa: Chức năng gan bất thường, kinh nguyệt không đều.
Khác: Mệt mỏi.
Thông báo cho bác sĩ các tác dụng không mong muốn bạn gặp phải khi sử dụng thuốc.
8. Tương tác thuốc
- Liên quan đến paracetamol
Uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.
Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hoá thuốc thành những chất độc hại với gan.
Ngoài ra, dùng đồng thời isoniazid với paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan, nhưng chưa xác định được cơ chế chính xác của tương tác này.
Cholestyramine: Làm giảm tốc độ hấp thu paracetamol. Do đó, không nên dùng cholestyramin trong vòng một giờ sau khi uống paracetamol nếu cần giảm đau tối đa.
Metoclopramide và domperidone: Làm tăng tốc độ hấp thu paracetamol. Tuy nhiên, không cần tránh việc dùng cùng lúc.
Chloramphenicol: Nồng độ cloramphenicol huyết tương tăng lên khi dùng đồng thời với paracetamol.
Không dùng chung với các thuốc khác có chứa paracetamol
- Liên quan đến loratadin
Khi dùng đồng thời với rượu, loratadin không có tác dụng mạnh như đo được ở các nghiên cứu tâm thần vận động.
Tương tác tiềm ẩn có thể xảy ra với tất cả các chất ức chế CYP3A4 hoặc CYP2D6 đã biết, kết quả là nồng độ loratadin tăng cao, có thể gây ra sự gia tăng các tác dụng ngoại ý.
Loratadin được chuyển hóa bởi cytochrom P450 isoenzym CYP3A4 và CYP2D6, vì vậy sử dụng đồng thời với các thuốc ức chế hoặc bị chuyển hóa bằng những enzym này có thể xảy ra những thay đổi về nồng độ thuốc trong huyết tương và có thể có tác dụng không mong muốn. Các thuốc đã biết có ức chế các enzym trên bao gồm: Cimetidin, erythromycin, ketoconazol, quinidin, fluconazole và fluoxetine.
Điều trị đồng thời loratadin và cimetidin dẫn đến tăng nồng độ loratadin trong huyết tương 60%, do cimetidin ức chế chuyển hóa của loratadin. Điều này không có biểu hiện lâm sàng.
Điều trị đồng thời loratadin và ketoconazol dẫn đến tăng nồng độ loratadin trong huyết tương gấp 3 lần do ức chế CYP3A4. Điều đó không có biểu hiện lâm sàng vì loratadin có chỉ số điều trị rộng.
Điều trị đồng thời loratadin và erythromycin dẫn đến tăng nồng độ loratadin trong huyết tương AUC (diện tích dưới đường cong của nồng độ theo thời gian) của loratadine, tăng trung bình 40% và AUC của desloratadin tăng trung bình 46% so với điều trị loratadin đơn độc. Trên điện tâm đồ không có thay đổi về khoảng QTc. Về mặt lâm sàng, không có biểu hiện sự thay đổi tính an toàn của loratadin và không có thông báo về tác động an thần hoặc hiện tượng ngất khi điều trị đồng thời 2 thuốc này.
Chống chỉ định dùng dạng kết hợp loratadin và pseudoephedrin khi đang và đã dùng các thuốc ức chế MAO trong vòng 10 ngày vì các thuốc này có ảnh hưởng đến tác dụng trên huyết áp của pseudoephedrin.
- Liên quan đến dextromethorphan
Không sử dụng dextromethorphan nếu đang dùng thuốc ức chế monoamine oxidase (MAOI), thuốc ức chế tái hấp thu chọn lọc serotonin (SSRI), hoặc các thuốc khác điều trị trầm cảm, rối loạn tâm thần hoặc cảm xúc, hoặc bệnh Parkinson, hoặc trong vòng 2 tuần sau khi ngừng thuốc.
Chất ức chế CYP2D6: Dextromethorphan được chuyển hóa bởi CYP2D6 và chuyển hóa mạnh lần đầu tại gan. Việc sử dụng đồng thời các chất ức chế enzym CYP2D6 có thể làm tăng nồng độ dextromethorphan trong cơ thể lên mức cao hơn bình thường nhiều lần. Nếu cần sử dụng đồng thời các thuốc ức chế CYP2D6 và dextromethorphan, nên theo dõi bệnh nhân và có thể cần phải giảm liều dextromethorphan.
Dùng đồng thời với các thuốc ức chế TKTW có thể tăng cường tác dụng ức chế TKTW của thuốc này hoặc của dextromethorphan.
Valdecoxib làm tăng nồng độ của dextromethorphan trong huyết thanh khi dùng cùng nhau. Dextromethorphan dùng cùng linezolid gây hội chứng giống hội chứng serotonin. Memantin có thể làm tăng cả tần suất và tác dụng không mong muốn của memantine và dextromethorphan, do đó tránh dùng kết hợp.Không dùng kết hợp với moclobemide.
9. Thận trọng khi sử dụng
- Liên quan đến paracetamol
Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dát sần ngứa và mày đay; những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra. Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p-aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng paracetamol. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở người bệnh dùng paracetamol.
Người bị bệnh phenylceton niệu (nghĩa là, thiếu hụt gen xác định tình trạng của phenylalanin hydroxylase) và người phải hạn chế lượng phenylalanin đưa vào cơ thể phải được cảnh báo là một số chế phẩm paracetamol có chứa aspartame, sẽ chuyển hóa trong dạ dày-ruột thành phenylalanin sau khi uống.
Một số dạng thuốc paracetamol có trên thị trường chứa sulfit có thể gây phản ứng kiểu dị ứng, gồm cả phản vệ và những cơn hen đe dọa tính mạng hoặc ít nghiêm trọng hơn ở một số người quá mẫn. Thường gặp ở người bệnh hen nhiều hơn ở người không hen.
Phải thận trọng khi dùng paracetamol cho người bị suy gan, suy thận, người nghiện rượu, suy dinh dưỡng mạn tính hoặc bị mất nước. Tránh dùng liều cao, dùng kéo dài và dùng theo đường tĩnh mạch cho người bị suy gan.
Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù nồng độ cao ở mức nguy hiểm của methemoglobin trong máu.
Uống nhiều rượu có thể tăng độc tính của paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.
Không được dùng sản phẩm chứa paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn, quá 5 ngày ở trẻ em.
- Liên quan đến loratadin
Suy gan.
Thận trọng và giảm liều khi dùng đồng thời với thuốc ức chế thần kinh trung ương, phenothiazin, chất chống trầm cảm ba vòng.
Khi dùng loratadin, có nguy cơ khô miệng, đặc biệt ở người cao tuổi, và tăng nguy cơ sâu răng. Do đó cần phải vệ sinh răng miệng sạch sẽ khi dùng loratadin.
- Liên quan đến dextromethorphan
Người bệnh bị ho do có quá nhiều đờm và ho mạn tính ở người hút thuốc, hen hoặc giãn phế quản.
Người bệnh có nguy cơ hoặc đang bị suy giảm hô hấp.
Dùng dextromethorphan có liên quan đến giải phóng histamin và nên thận trọng với trẻ em bị dị ứng.
Lạm dụng và phụ thuộc dextromethorphan có thể xảy ra (tuy hiếm), đặc biệt do dùng liều cao kéo dài.
Không dùng thuốc lâu quá 7 ngày ở người lớn và quá 5 ngày ở trẻ em. Nếu các triệu chứng không giảm, ngừng dùng thuốc và cần tham vấn bác sĩ ngay.
Thuốc Lodextrin gồm 3 hoạt chất. Khi dùng thuốc cần thận trọng với các khuyến cáo riêng của từng thành phần và chung của thuốc.
Lodextrin có chứa phẩm màu patent blue. Chất này có nguy cơ gây phản ứng dị ứng nghiêm trọng bao gồm cả phản vệ. Cần thận trọng khi dùng thuốc ở bệnh nhân có cơ địa dị ứng.
10. Dùng cho phụ nữ có thai và cho con bú
- Liên quan đến paracetamol:
Nghiên cứu ở người mẹ cho con bú, dùng paracetamol không thấy có ADR ở trẻ nhỏ bú mẹ.
- Liên quan đến loratadin:
Loratadin và chất chuyển hóa descarboethoxyloratadin tiết vào sữa mẹ. Do đó chỉ dùng loratadin khi cần thiết, dùng liều thấp và trong thời gian ngắn.
- Liên quan đến dextromethorphan:
Tránh dùng các chế phẩm phối hợp dextromethorphan với ethanol cho người cho con bú.
11.Ảnh hưởng của thuốc Lodextrin lên khả năng lái xe và vận hành máy móc
Vì thuốc có thể gây buồn ngủ do đó không nên sử dụng khi lái xe và vận hành máy móc.
12. Quá liều
- Liên quan đến paracetamol:
Biểu hiện buồn nôn, đau bụng, buồn ngủ, nhịp tim nhanh, nhìn mờ, rụng giật, nhãn cầu, bí tiểu tiện, trạng thái tê mê, ảo giác, mất điều hòa, suy hô hấp, co giật, nguy hiểm nhất là suy gan hoại tử tế bào gan gây ra do paracetamol.
- Liên quan đến dextromethorphan:
Buồn nôn, nôn, buồn ngủ, nhìn mờ, rung giật nhãn cầu, bí tiểu tiện, trạng thái tê mê ảo giác, mất điều hòa, hô hấp co giật.
- Liên quan đến loratadin:
Ở người lớn, khi uống quá liều viên nén loratadin có những biểu hiện: buồn ngủ, nhịp tim đập nhanh, nhức đầu. Ở trẻ em có biểu hiện ngoại tháp và đánh trống ngực.
Xử trí khi quá liều:
- Liên quan đến paracetamol:
Dùng quá liều Lodextrin có thể gặp các biểu hiện buồn nôn, nôn, đau bụng, buồn ngủ, nhịp tim nhanh, nhìn mờ, rung giật nhãn cầu, bí tiểu tiện, trạng thái tê mê, ảo giác, mất điều hoà, suy hô hấp, co giật, nguy hiểm nhất là suy gan hoặc hoại tử tế bào gan gây ra do paracetamol.
- Liên quan đến dextromethorphan:
Buồn nôn, nôn, buồn ngủ, nhìn mờ, rung giật nhãn cầu, bí tiểu tiện, trạng thái tê mê, ảo giác, mất điều hòa, suy hô hấp, co giật (thường xảy ra với trẻ em).
- Liên quan đến loratadin:
Ở người lớn, khi uống quá liều viên nén loratadin (40-180mg), có những biểu hiện: Buồn ngủ, nhịp tim nhanh, nhức đầu. Ở trẻ em, có biểu hiện ngoại tháp và đánh trống ngực, khi uống siro quá liều (vượt 10mg).
Xử trí:
- Liên quan đến paracetamol
Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều paracetamol. Có những phương pháp xác định nhanh nồng độ thuốc trong huyết tương. Tuy vậy không được trì hoãn trong khi chờ kết quả xét nghiệm nếu bệnh sử gợi ý là quá liều nặng. Khi nhiễm độc nặng điều quan trọng là phải điều trị hỗ trợ tích cực.
Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl, có lẽ tác động một phần do bổ sung dự trữ glutathion ở gan. N-acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch.
Phải dùng thuốc giải độc ngay lập tức, càng sớm càng tốt nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Điều trị với N-acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi cho uống, hòa loãng dung dịch với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha.
Cho uống N-acetylcystein với liều đầu tiên là 140mg/kg, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70mg/kg cách nhau 4 giờ/lần. Chấm dứt điều trị nếu xét nghiệm paracetamol trong huyết tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp.
Cũng có thể dùng N-acetylcystein theo đường tĩnh mạch: Liều ban đầu là 150mg/kg, pha trong 200ml glucose, tiêm tĩnh mạch trong 15 phút, sau đó truyền tĩnh mạch liều 50mg/kg trong 500ml glucose 5% trong 4 giờ; tiếp theo là 100mg/kg trong 1 lít dung dịch trong vòng 16 giờ tiếp theo.
Nếu không có dung dịch glucose thì có thể dùng dung dịch natri clorid 0,9%.
ADR của N-acetylcystein gồm ban da (gồm cả mày đay, không yêu cầu phải ngừng thuốc), buồn nôn, nôn, tiêu chảy và phản ứng kiểu phản vệ.
Nếu không có N-acetylcystein có thể dùng methionin. Nếu đã dùng than hoạt trước khi dùng methionin thì phải hút than hoạt ra khỏi dạ dày trước. Ngoài ra có thể dùng than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối do chúng có khả năng làm giảm hấp thu paracetamol.
- Liên quan đến dextromethorphan:
Điều trị triệu chứng và hỗ trợ chức năng sống. Rửa dạ dày có thể được áp dụng. Naloxon đã được sử dụng hiệu quả như chất đối kháng đặc hiệu đối với độc tính dextromethorphan ở trẻ em.
Điều này bao gồm các biện pháp triệu chứng và hỗ trợ chung bao gồm làm sạch đường thở và theo dõi các dấu hiệu sinh tồn đến khi ổn định. Xem xét việc dùng than hoạt tính trong vòng một giờ sau khi người lớn đã uống hơn 350mg hoặc trẻ em hơn 5mg/kg.
Sử dụng naloxon nếu quá liều là nghiêm trọng và nếu bị hôn mê hoặc suy hô hấp. Naloxon là một chất đối kháng cạnh tranh và có thời gian bán thải ngắn, vì thế những liều cao và lặp lại có thể được yêu cầu đối với bệnh nhân ngộ độc nghiêm trọng. Theo dõi ít nhất 4 giờ sau khi uống thuốc, hoặc tám giờ nếu đã dùng chế phẩm phóng thích kéo dài.
- Liên quan đến loratadin:
Điều trị triệu chứng và hỗ trợ chức năng sống. Có thể dùng than hoạt (dạng hỗn dịch). Rửa dạ dày cũng có thể xem xét. Loratadin không thể bị loại trừ bằng thẩm phân phúc mạc hoặc thẩm tách máu. Người bệnh cần được nghỉ ngơi và theo dõi y tế chặt chẽ.
13. Bảo quản
Bảo quản thuốc Lodextrin ở nhiệt độ dưới 30 độ C ở nơi khô ráo, tránh ẩm.
Không để thuốc tiếp xúc với ánh nắng mặt trời.
Không dùng thuốc Lodextrin quá hạn ghi trên bao bì.
14. Mua thuốc Lodextrin ở đâu?
Hiện nay, Lodextrin là thuốc kê đơn, vì vậy bạn cần nói rõ các triệu chứng của bệnh nhân để được nhân viên y tế tư vấn và hỗ trợ. Thuốc có bán tại các bệnh viện hoặc các nhà thuốc lớn.
Mọi người nên tìm hiểu thông tin nhà thuốc thật kỹ để tránh mua phải hàng giả, hàng kém chất lượng, ảnh hưởng đến quá trình điều trị.
Nếu mọi người ở khu vực Hà Nội có thể mua thuốc có sẵn ở nhà thuốc Thanh Xuân 1 - địa chỉ tại Số 1 Nguyễn Chính, phường Tân Mai, quận Hoàng Mai, Hà Nội. Ngoài ra, mọi người cũng có thể gọi điện hoặc nhắn tin qua số hotline của nhà thuốc là: 0325095168 - 0387651168 hoặc nhắn trên website nhà thuốc để được nhân viên tư vấn và chăm sóc tận tình.
15. Giá bán
Giá bán thuốc Lodextrin trên thị trường hiện nay dao động trong khoảng 1.300 - 2.000 đồng viên, tùy từng địa chỉ mua hàng và giá có thể giao động tùy thời điểm. Mọi người có thể tham khảo giá tại các nhà thuốc khác nhau để mua được thuốc đảm bảo chất lượng và giá thành hợp lý nhất.
“Những thông tin trên chỉ mang tính chất tham khảo, mọi người nên đến thăm khám và hỏi ý kiến bác sĩ có kiến thức chuyên môn để sử dụng an toàn và hiệu quả.”